Tin Tức Hot

Kinh doanh du lịch lữ hành nội địa, có phải ký quỹ 100 triệu đồng?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi vừa thành lập công ty du lịch vào đầu tháng 8.2018. Được biết là khi kinh doanh dịch vụ du lịch lữ hành nội địa thì phải ký quỹ 100 triệu đồng. Nhưng theo nhiều thông tin tôi được biết điều đó chỉ áp dụng cho những công ty mới thành lập vào đầu năm 2019 trở về sau. Vậy đâu mới là thông tin chính xác và công ty tôi có cần ký quỹ 100 triệu đồng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 31 Luật Du lịch 2017 quy định về điều kiện kinh doanh dịch vụ lữ hành như sau:

1. Điều kiện kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa bao gồm:

a) Là doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp;

b) Ký quỹ kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa tại ngân hàng;

c) Người phụ trách kinh doanh dịch vụ lữ hành phải tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành về lữ hành; trường hợp tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành khác phải có chứng chỉ nghiệp vụ điều hành du lịch nội địa.

Điều 14 Nghị định 168/2017/NĐ-CP hướng dẫn Luật Du lịch 2017 có hiệu lực từ 1.1.2018 quy định:

1. Mức ký quỹ kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa: 100.000.000 (một trăm triệu) đồng.

3. Doanh nghiệp thực hiện ký quỹ bằng đồng Việt Nam tại ngân hàng thương mại, ngân hàng hợp tác xã hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài thành lập và hoạt động tại Việt Nam và được hưởng lãi suất theo thỏa thuận giữa doanh nghiệp và ngân hàng nhận ký quỹ phù hợp với quy định của pháp luật. Tiền ký quỹ phải được duy trì trong suốt thời gian doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ lữ hành.

Do công ty của bạn thành lập từ tháng 8.2018, nên nếu có kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa thì phải ký quỹ 100 triệu đồng theo quy định trên.

NAM DƯƠNG


Tin Tức Cùng Chuyên Mục