Tin Tức Hot

Chế độ ốm đau, tai nạn theo Luật Bảo hiểm xã hội

Đồng chí Trần Văn Hòa là lao động hợp đồng tại một doanh nghiệp trong quân đội, hỏi: Tôi được tuyển dụng vào doanh nghiệp từ ngày 1-6-2018 với mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) ghi trên hợp đồng lao động là 4.500.000 đồng/tháng. Ngày 12-6-2018, tôi bị ốm phải nghỉ việc để điều trị bệnh đến hết ngày 30-6-2018. Vậy tôi có được hưởng trợ cấp ốm đau hay không? Mức hưởng như thế nào?

Trả lời: Đồng chí được giải quyết hưởng chế độ trợ cấp ốm đau từ nguồn quỹ BHXH (từ ngày 12-6 đến 30-6-2018) bằng 17 ngày; mức hưởng 75% mức tiền lương làm căn cứ đóng BHXH tại tháng 6-2018 là 4.500.000 đồng. Vì theo quy định tại Khoản 3 Điều 6, Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29-12-2015 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội (LĐ-TB-XH), thì: “Trường hợp người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải tai nạn lao động, hoặc nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau ngay trong tháng đầu thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc mà thời gian nghỉ việc từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng, thì mức hưởng chế độ ốm đau được tính trên tiền lương tháng làm căn cứ đóng BHXH của chính tháng đó”.

* Đồng chí Thượng úy QNCN Hoàng Thị Hân, công tác tại Tổng cục Công nghiệp quốc phòng, hỏi: Tôi có hệ số lương 4,70; phụ cấp thâm niên nghề 11%. Ngày 11-5-2018, tôi bị tai nạn rủi ro phải nghỉ việc để điều trị bệnh đến ngày 15-7-2018. Tiền lương làm căn cứ đóng BHXH tháng 4-2018 của tôi là 6.782.100 đồng. Vậy trong thời gian tôi điều trị bệnh, từ ngày 1-7-2018 Chính phủ điều chỉnh mức lương cơ sở từ 1.300.000 đồng lên 1.390.000 đồng thì mức hưởng trợ cấp ốm đau từ ngày 1-7 đến 15-7-2018 của tôi được tính như thế nào?

Trả lời: Tại Khoản 4 Điều 5, Thông tư liên tịch số 105/2016/TT-BLĐTBXH-BQP-BCA ngày 30-6-2016 của liên Bộ: Quốc phòng, Công an, LĐ-TB-XH, quy định: “Trong thời gian hưởng trợ cấp ốm đau, nếu Chính phủ điều chỉnh tăng mức lương cơ sở hoặc người lao động được phong, thăng quân hàm, nâng lương, tăng phụ cấp thâm niên nghề hoặc thâm niên vượt khung thì mức hưởng chế độ ốm đau của người lao động vẫn tính theo mức tiền lương làm căn cứ đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị bệnh”.

Như vậy, đối chiếu với quy định trên thì mặc dù Chính phủ điều chỉnh mức lương cơ sở, nhưng kể từ ngày 1-7-2018 đến 15-7-2018 đồng chí vẫn chỉ được hưởng trợ cấp ốm đau theo mức lương làm căn cứ đóng BHXH từ tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị bệnh (tháng 4-2018) là 6.782.100 đồng.

Mọi thông tin, ý kiến cần giải đáp, xin gửi về Phòng Biên tập Công tác Đảng, công tác chính trị, Báo Quân đội nhân dân, số 7, Phan Đình Phùng, Hà Nội; điện thoại: 069.696.514; 024.37478610; thư điện tử: [email protected]

QĐND


Tin Tức Cùng Chuyên Mục